ชื่อ นางสาวทิวาพร สมคำศรี
ชื่อเล่น แอน
วัน/เดือน / ปีเกิด 18 เดือน มกราคม 2529
ที่อยู่ปัจจุบัน บ้านเลขที่ 99/450 หมู่ที่ 1 ต.บางภาษี อ.บางเลน จ. นครปฐม 73130
สำเร็จการศึกษาจาก มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนดุสิต
สาขาอุตสาหกรรมท่องเที่ยว (ธุรกิจโรงแรม)
สถานที่ทำงานปัจจุบัน โรงเรียนเซนต์แอนดรูว์
แผนการสอน ชั้นอนุบาล 3/3
หน่วยการสอน กลางวัน กลางคืน
สาระที่ควรเรียนรู้
กลางวัน คือระยะเวลาตั้งแต่พระอาทิตย์ขึ้นจนพระอาทิตย์ตก พระอาทิตย์จะปรากฎขึ้นจากขอบฟ้าในตอนเช้าของทุกๆวัน เวลากลางวันคนส่วนมากจะตื่นนอนแล้วออกมาทำงานหรือทำกิจกรรมต่างๆที่แตกต่างกันออกไป กลางคืน คือระยะเวลาที่พระอาทิตย์ตกจนถึงพระอาทิตย์ขึ้น ตอนกลางคืนท้องฟ้าจะมืด มีดวงจันทร์และหมู่ดาวลอยบนท้องฟ้า เด็กสามารถมองเห็นดวงดาวมากมายอยู่บนท้องฟ้า
จุดประสงค์
1. บอกปรากฎการณ์ที่เกิดขึ้นในเวลากลางวันและกลางคืนได้
2. เปรียบเทียบพระอาทิตย์และพระจันทร์ในรูปแบบต่างๆได้
3. บอกประโยชน์ของกลางวันและกลางคืนได้
4. บอกโทษของกลางวันและกลางคืนได้
5. พัฒนากล้ามเนื้อมือและตาให้ประสานสัมพันธ์
กิจกรรมการเรียนรู้
คุณครูและเด็กร่วมกันร้องเพลง "พระอาทิตย์ยิ้มแฉ่ง" และเพลง " จันทร์เจ้า"
กิจกรรมวงกลม
ครูมีผังรูปต้นไม้แสดงถึงสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นทั้งในเวลากลางวันและกลางคืน เช่น ปรากฎการณ์ที่เกิดขึ้นในเวลากลางวัน / กลางคืน สัตว์ที่พบในเวลากลางวัน/กลางคืน และกิจกรรมที่ทำในเวลากลางวัน/กลางคืน
มีการพูดคุยกันในหัวข้อ
1. ลักษณะของพระอาทิตย์กับพระจันทร์เป็นอย่างไร
2. พระอาทิตย์กับพระจันทร์ต่างกันอย่างไร
3. เด็กๆจะมีวิธีการดูแลตัวเองอย่างไรในช่วงเวลากลางวัน/กลางคืน
สื่อการเรียนการสอน
1 .ให้เด็กทำงานกลุ่มและช่วยกันวาดภาพสัตว์ที่พบในเวลากลางวัน / กลางคืน
3. ครูเล่านิทานเรื่อง "ดาวน้อยของพ่อ"
4. แบบฝึกหัดโยงเส้นจับคู่ภาพสัตว์ที่เหมือนกัน
ชื่อ........................................................สกุล.........................................ชั้น.................
แบบฝึกหัด
ให้นักเรียนลากเส้นโยงภาพที่เหมือนกัน
เกิดทักษะด้าน :
1.เด็กเกิดทักษะด้านการสังเกต
2. เด็กเกิดทักษะด้านการคิด
3.เด็กมีทักษะด้านการพูดและการฟัง
4. สามารถสร้างสรรค์ผลงานตามความคิดและจินตนาการ
5. พัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็ก - ใหญ่
สื่อและอุปกรณ์
1. กระดาษ A 4
2 .ดินสอ
3. สีไม้
สรุปผลการเรียนรู้
เด็กๆเกิดการเรียนรู้จากปรากฎการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นทั้งในเวลากลางวันและกลางคืนพร้อมทั้งสามารถบอกถึงประโยชน์และโทษของเวลากลางวันและกลางคืนได้ว่ามีความแตกต่างกันอย่างไร เด็กๆสามารถทำงานร่วมกับเพื่อนได้และแสดงความคิดเห็น และพร้อมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นได้อย่างเหมาะสมกับวัย